Diễn Đàn Pascal
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

[Đồ thị] Các anh viết về chủ đề này đi ạ

2 posters

Go down

[Đồ thị] Các anh viết về chủ đề này đi ạ Empty [Đồ thị] Các anh viết về chủ đề này đi ạ

Bài gửi by yeupascal 13/12/2010, 8:26 pm

Em chưa biết gì về đồ thị.
Nhờ các anh hướng dẫn học từ đâu.
và phần này so với quy hoạch động thì cái nào khó hơn ạ.
Em đang học đến QHĐ
yeupascal
yeupascal
Thành viên mới
Thành viên mới

Nam Ngày sinh : 04/03/1995
Ngày đăng ký : 13/12/2010

[Đồ thị] Các anh viết về chủ đề này đi ạ Empty Re: [Đồ thị] Các anh viết về chủ đề này đi ạ

Bài gửi by bí mật cuộc sống 15/12/2010, 1:35 pm

Chào bạn, ở các lớp chuyên Tin bạn sẽ thấy họ học rất nhiều thuật toán:Đồ thị, Quy hoạch động, Tìm kiếm kinh nghiệm, Chia để trị... và mỗiloại thuật toán lại dùng để ứng dụng vào trong những ngữ cảnh cụ thể,chính vì vậy, không thể nói là thuật toán nào khó hơn thuật toán nàobạn ạ.

Quy hoạch động rất hay, cái khó của Quy hoạch động làbiết nó là một bài toán Quy hoạch động, có nghĩa là mình tìm được cấutrúc các bài toán con tối ưu của nó.

Tuy nhiên, nó cũng chỉ thuộc về lớp P - lớp thuật toán tìm được lời giải trong thời gian đa thức.

Còntheo cá nhân mình, khó nhất vẫn là Tìm kiếm kinh nghiệm, vì nó giải lớpbài toán NPC - chưa tìm được lời giải trong thời gian đa thức cho nó.Chính vì vậy, mình chỉ giải gần đúng thôi.

Trong các kỳ thi lớnnhư: Học sinh giỏi Quốc gia, Quốc tế, Olympic sinh viên, ngoài Quyhoạch động chiếm nhiều trong đề thi thì Tìm kiếm kinh nghiệm cũng chiếmkhá nhiều. Nhiều khi, nếu không tìm được thuật toán chính xác mình cóthể dựa chiến lược này cũng ăn được khá nhiều test trong các kỳ thikiểu này.

Còn đối với chúng mình, mình nghĩ, nên học tất cả cácthuật toán. Bởi các kỳ thi có hay thì cũng chỉ là kỳ thi diễn ra trongmấy ngày. Quan trọng là mình có tư duy lập trình và giải quyết các côngviệc trong thực tế. Muốn vậy hãy bắt đầu học thuật toán ngay từ bây giờVery Happy

Chúc bạn thành công,
bí mật cuộc sống
bí mật cuộc sống
Moderator
Moderator

Nam Ngày sinh : 12/08/1989
Ngày đăng ký : 05/12/2010

http://tosonnguyenxyz.summerhost.info/web/